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ajali zam

Na Beatrice Moses

MBEYA imeendelea kuwa kitovu
gha matuki'o ya ajali mbaya, hali
mayozua simanzi, vilio na hofu
kubwa miongoni mwa wakazi.

_Kau‘ka matukio ya hivi karibu-
ni, wanafunzi sita wa Shule ya
Sekondari Chalangwa, wilayani
Chunya, wamepoteza maisha
bagda ya kugongwa na basi la
abiria wakati wakifanya ma-
zoezi ya asubuhi (jogging), huku
wengine tisa wakijeruhiwa.

Ajali hiyo ya kutisha ilitokea
Julai 26 mwaka huu, majira ya
saa 11 alfajiri katika Barabara
Kuu ya Chunya-Mbeya.

Kaimu Kamanda wa Polisi

Mkoa wa Mbeya, Wilbert Siwa, -
alisema chanzo cha ajali hiyo

ni uzembe wa dereva wa basi la
kampuni ya Safina Coach lenye
namba T 194 DCE, lililokuwa
likitokea Chunya kuelekea mijini
Mbeya.

Wanafunzi waliopoteza mai-
sha walitajwa kuwa ni Amina
Ulaya, Keneddy Masoud, Hosea
Mbwilo, Seleman Msekwa, Sam-
weli Zambi na Kelvin Mwasam-

ba. Tukio hilo limeacha vilio na -

huzuni si tu kwa familia, bali
kwa jamii nzima ya Chalangwa.

Siku moja baada ya ajali hiyo,
juzi Julai 27, ajali nyingine il-

itokea katika Daraja la Mto Nzo-

linatajwa kuwa hatari kwa ajali
kutokana na msongamano na
hali ya barabara. . . 3

Katika tukio hilo, lori aina
ya Howo lenye namba T 566
CAK lililokuwa na shehena ya
mbolea liligonga magari manne
ya abiria na bajaji moja baada ya
breki kushindwa kufanya kazi.

Mtu' mmojd. alifariki, dunia g,

wengine kadhaa walijeruhiwa.
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Ripoti nyingine zimeleeza
kwamba malori ya
misaada yameanza
kuonekana yakiingia -
katika Ukanda wa Gaza
kutoka Misri jana. -

Kamanda Wilbert Siwa

Ajali hizi zimeongeza orodha
ndefu ya matukio ya vifo vya

-kutisha katika mkoa wa Mbeya.

Juni 8, 2025, watu 28 walifariki
dunia na wengine 12 kujeruhi-
wa baada ya ajali iliyohusisha
magari manne, huku miteremko
kama Mlima Iwambi ikitajwa
kuwa miongoni mwa maeneo
hatarishi zaidi nchini.

Takwimu za Jeshi la Polisi
Mkoa wa Mbeya mwaka 2022
zilionesha kuwa watu zaidi ya
40 walifariki dunia ndani ya
miezi sita pekee, huku zaidi ya
120 wakijeruhiwa. Sababu kuu
zikitajwa kuwa ni mwendokasi,
ulevi, ubovu wa barabara na
uzembe wa madereva. A

Historia ya maafa ya ajali
mkoani humo ni ya kusik@tislr_naf
Julai 2, 2018, watu 20 wahfarllq
dunia na 48 kujeruhiwa na Juni
14, 2018 watu 13, wakiwamo vija-
na wa JKT. s askari, walipoteza
maisha. '

1z1 la
di kuua

Septemba 2018, ajali ya
magari matano ilisababisha vifo
Vya watu 15 na Aprili 2022 waty
wanane wa familia moja wali-
fariki dunia papo hapo eneo Ia
Igodima.

Katika maeneo ya miteremko
kama Iwambi, Inyala, Nyoka na
Igawilo, ajali zimekuwa za mara
kwa mara. Wakazi wa maeneo
haya wamelalamikia serikali
kuchelewa kuchukua hatua,
wakilitaja eneo la Iwambi kama
“kaburi lawazi.”

Frida Mwashibanda, ambaye
alipoteza ndugu yake Kkatika
mojawapo ya ajali hizo, alisema
hawezi tena kusafiri kwa amani
kupitia mteremko huo.

Kwa mujibu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani, sababu kuu
za ajali ni kushindwa kwa breki,
madereva kutochukua tahadha--
ri na ufinyu wa barabara. -

Ingawa serikali ilianzisha
mradi wa upanuzi wa Barabara
Kuu ya Mbeya-Tunduma mwaka
2023 kwa gharama ya Sh. trilioni
1.3, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa
njia nne katika mteremko wa

- Iwambi, ujenzi huo haujakami-
lika. '

Jeshi 1a Polisi limeweka utara-
tibu wa magari kupishana kwa
zamu, lakini hatua hizo za muda
hazijazua matokeo chanya ya
kudumu. '

Wakazi sasa wanatoa wito
kwa serikali kuharakisha uka-
milishaji ujenzi na kuchukua
hatua kali dhidi ya madereva
wazembe ili kuzuia kupotea kwa
maisha zaidi ya Watanzania wa-
sio na hatia.
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izico SGR

Na Shakila Mtambo

HIRIKA la Reli Tanzania
S(TRC) limesema kusa-

firisha mizigo kwa Reli
ya Kisasa (SGR) kuna manu-
faa makubwa kwa nchi.

Mkuu wa Kitengo cha
Habari na Uhusiano TRC,
Fredy Mwanjala amelicleza
HabariLEQ jana kuwa
tangu walipoanza kusafirisha
mizigo Juni 27, mwaka huu
wanaifanya kazi hiyo kwa
mafanikio.

“Katika kipindi hiki tuna-
safirisha mizigo ya makam-
puni makubwa na ya kati,
makampuni ambayo tayari
yanasafirisha mizigo na
valivoonesha nia ni pamoja
na Mikoani Traders (Azania
Group of Companies), Mo-
hamed Enterprises, kampuni
za Saruji Dangote na Twiga,
pia Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP).
Mizigo inayosafirishwa ni
pamoja na bidhaa za ujenzi
na matumizi ya binadamu,”
alisema Mwajala.

Aliongeza: “Usafirishaji
wa mizigo kwa SGR una fai-
da kubwa kwa wateja wetu
kwa kuokoa muda wa safari
na kupunguza matumizi. Us-
afiri kati ya Dar es Salaam na
Dodoma kwa lori ni takribani
saa 12 wakati kwa SGR ni saa
nne tu”.

Mwanjala alisema SGR
inaokoa mabilioni ya Shilingi
ambayo Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS)
inatumia kukarabati barabara
zinazoathiriwa na uzito wa
malori.

“Pesa zinazookolewa
zitaenda kutumika kuboresha
zaidi maeneo kama ya afya,
elimu na miundombinu,”
alisema Mwanjala.

Alisema kwa sasa TRC
inatumia magari kutoa mzigo
Bandari ya Dar es Salaam
kwenda kituo cha SGR Pugu
na kisha inasafirishwa kwen-
da kituo cha SGR Thumwa
mkoani Dodoma.

“Treni ya zamani MGR
yenyewe inatoa mzigo moja
kwa moja Bandari ya Dar
s Salaam kupeleka bandari
kavu ya Kwala wakati huu.
Mradi wa Port Link unaende-
lea kutekelezwa na utakapo-
kamilika SGR nayo itaanza
kuchukuz mzigo bandarini
na kuupeleka moja kwa moja
bandari kavu ya Kwala,”
alifafanua.

Hivi karibuni, Mwanjala
alipozungumza na Kituo
cha Televisheni cha UTV cha
Kampuni ya Azam Media
aliserna TRC ipo katika
mchakato wa kukamilisha
taratibu za kushirikisha sckta
binafsi katika usafirishaji wa
abiria na mizigo kwa kutu-
mia SGR.

Alisema taratibu zitaka-
pokamilika serikali itazialika
taasisi na sekta binafsi kutoa
huduma ya usafirishaji wa
abiria na mizigo kupitia treni
ya SGR.

Mwanjala alisema serikali
imefanya marckebisho ya
Sheria ya TRC ili kuruhusu
sekta binafsi kushiriki katika
usafirishaji wa mizigo na
abiria kupitia reli ya kisasa.

“Sheria iliyounda Shirika
la Reli Sheria Namba 10 ya
2017 ilifanyiwa marekebisho
2023 ili kuruhusu sekta binaf-
si kushiriki katika usafirishaji
kwenye reli. Kinachoendelea
sasa kwa TRC ni kukamilisha
taratibu kushirikisha sekta
binafsi kukiwa na ushin-
dani wenye haki,” alieleza
Mwanjala.

Mwanjala alisema shirika
hilo lina miundombinu ya
reli ya kisasa, mabehewa
na vichwa vitakavyoweza
kutumiwa na sekta binafsi
kuwekeza katika usafirishaji
wa mizigo na abiria na tayari
kanuni zimeshatungwa ku-
wezesha ushirikiano huo.

Alisema kampuni nyingi
zinazomilikiwa na sekta
binafsi zimeonesha mwitikio
chanya kwa kuitikia kwa
wingi kusafirisha mizigo
kupitia SGR.

Mwanjala alisema TRC
ina mabehewa ya kutosha ya
kusafirisha mizigo kwa kuwa
na mabehewa 264 yakiwamo
200 ya kubeba makasha,
na pia inajipanga kufunga
mabehewa mengine 30 yenye
uwezo wa kubeba tani 2,100
kwa wakati mmoja.

Alisema wanaendelea
na ujenzi wa kipande cha
SGR kutoka bandarini ili
kurahisisha usafirishaji
wa mizigo moja kwa moja
kutoka Bandari ya Dar es
Salaam na ujenzi upo katika
hatua nzuri.

Kuhusu mafanikio
kiutendaji, alisema katika
kipindi cha majaribio ya treni
hiyo imefanikiwa kiufundi
na kiuendeshaji kwani katika
safari zake zote mbili imepa-
kia, kushusha na kusafirisha
mizigo sawasawa na kutumia
muda wa safari uliopangwa.

Hivi karibuni, Waziri wa
Uchukuzi, Profesa Makame
Mbarawa alisema SGR ya
mizigo itasaidia kupunguza
gharama za uendeshaji wa
bandari na kuokoa uharibifu
wa barabara kuchochea ajira
kwa wakazi wanaozunguka
Bandari kavu ya Kwala.

Pia, Profesa Mbarawa
alisema usafirishaji kupi-
tia reli hiyo utapunguza

muda uliokuwa unatumika
kusafirisha mizigo kwa malo-
ri na kutoa uhakika wa safari
na kuondoa vihatarishi vya
usafirishaji wa mizigo yao.

“Usafirishaji wa mizigo
kutoka Dar es Salaam hadi
Dodoma kwa magari ya
mizigo yanatumia masaa
12, lakini kwa upande wa
reli ya kisasa ya SGR mzigo
utasafirishwa kwa masaa
manne tu haya ni maendeleo
makubwa,” alisema Profesa
Mbarawa.

Alisema safari ya kwanza
Juni 27, 2025 kwa treni
hiyo ilianza na kusafirisha
makasha 10 yenye tani 700
za bidhaa mchanganyiko
huku safari ya pili ilifanyika
Julai 9, 2025 na kusafirisha
makasha 20 yenye tani 1,400
na itaendelea kuongeza idadi
ya makasha.

Awali, aliyekuwa Mku-
rugenzi Mkuu wa TRC, Ma-
sanja Kadogosa alisema SGR
itakuwa na manufaa zaidi
kiuchumi kwa kusafirisha
mizigo na si abiria.

“Unajua treni ni mizigo,
abiria haturudishi gharama
kwa asilimia 100, sisi akili
yetu ipo kwenye mizigo zaidi
kuliko kwenye abiria, abiria
ni huduma, pesa yetu ipo
kwenye mizigo. Tunajenga

reli ya kwenda Msongati,
pale Msongati kuna machim-
bo yale ya Nickel,” alisema
Kadogosa.

Aliongeza: “Msongati tu-
naenda kwa sababu tutapata
mzigo na yale machimbo
yanakadiriwa yanaweza
yakaenda miaka 100 yaani
kuanzia miaka 50 kwenda
mbele. Tunasomba mzigo
maana yake kutoa kule
kupeleka, kama watakuwa
wanachimba ni China
tutakuwa tunapeleka China,
lakini kupitia kwenye ban-
dari”.

Bandari kavu ya Kwala

Profesa Mbarawa aliserna
kukamilika kwa bandari
kavu ya Kwala kutaongeza
ufanisi kutokana na ongeze-
ko la shehena inayohudu-
miwa na Bandari ya Dar es
Salaam.

“Kutakuwa na ongezeko
la mapato ya serikali kupitia
huduma zitakazotolewa
na kupunguza gharama za
uendeshaji na kuvutia wafan-
yabiashara kutumia bandari
yetu ya Dar es Salaam na
kuimarisha uchumi wetu,”
alisema.

Aidha, alisema bandari
hiyo itapunguza msongama-
no wa magari na kuimarisha

shughuli za biashara na
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neema kwanchi
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uchumi kwa wananchi.

Alisema kabla ya kujeng-
wa bandari hiyo kulikuwa na
msongamano katika Bandari
ya Dar es Salaam ukiwamo
wa meli.

Pia, Profesa Mbarawa
alisema bandari kavu ya
Kwala ilijengwa kutokana na
uwezo mdogo wa bandari
kavu zilizokuwepo awali.

“Dar es Salaam tuli-
kuwa na bandari kavu 11
zenye uwezo wa kuhifadhi
makasha 24,300 kwa wakati
mmoja na bandari kavu za
kuhifadhia magari tisa zenye
uwezo wa kuhifadhia magari
19,100 tu kwa wakati mmoja
ambazo zilionekana kuto-
kidhi mahitaji makubwa,”
alifafanua.

Profesa Mbarawa alisema
kwa sasa bandari hiyo itahu-
dumia makasha 823 kwa siku
na kupunguza asilimia 30 ya
makasha yanayohudumiwa
na Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema jiografia ya
Kwala inawezesha eneo hilo
kuunganishwa kirahisi na
barabara ya Chalinze - Dar
es Salaam inayounganisha
barabara zinazoenda nchi
jirani.

Keshokutwa Alhamisi,
Rais Samia Suluhu Hassan
atazindua Bandari kavu ya
Kwala, reli ya mizigo ya SGR
na mabehewa 50 mapya na
mengine 20 yaliyokarabatiwa
kwa hisani ya Wakala ya

Ushoroba wa Kati.
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